Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS TUF GAMING VG27AQL1A 170HZ VS DELL 27 IPS S2721DGF  165HZ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS TUF GAMING VG27AQL1A 170HZ VS DELL 27 IPS S2721DGF  165HZ

ASUS TUF GAMING VG27AQL1A 170HZ VS DELL 27 IPS S2721DGF 165HZ เลือกตัวไหนดีครับ
    หรือรุ่นไหนแนะนำหน่อยครับ

ต่างกันไม่มาก ชอบออฟชั่นช่วยเล่นเกมเลือก asus ชอบประกันเลือก dell
    https://www.rtings.com/monitor/tools...threshold=0.10

Comment

anti-glare ของ Dell จะเยอะกว่า ถ้าเอามาทำงาน Dell ดีกว่า uniform ก็ดีกว่า

เน้น set gaming ก็ต้อง Asus ครับ Overdrive ดีระดับต้นๆ แพ้ก็แต่พวก BenQ ที่เน้นทางนั้นอยู่แล้ว แต่สีเห่ย

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
        anti-glare ของ Dell จะเยอะกว่า ถ้าเอามาทำงาน Dell ดีกว่า uniform ก็ดีกว่า

เน้น set gaming ก็ต้อง Asus ครับ Overdrive ดีระดับต้นๆ แพ้ก็แต่พวก BenQ ที่เน้นทางนั้นอยู่แล้ว แต่สีเห่ย
        ขอบคุณมากครับ กำลังหาข้อมูลอยู่พอดี

Comment

Originally posted by Mazzard View Post

แล้วถ้าเทียบกับ msi Mag274qrf ล่ะครับ แบบไม่มี qd นะครับ

ผมจัดตัว msi มาแล้ว

Comment

Originally posted by snoopkoo View Post

แล้วถ้าเทียบกับ msi Mag274qrf ล่ะครับ แบบไม่มี qd นะครับ

ผมจัดตัว msi มาแล้ว
            ผมเคยใช้ 24 นิ้ว นะครับ แต่ spec น่าจะเหมือนกัน แค่เปลี่ยน เป็น 27@2k

MSI contrast สูง และ black level ต่ำมากครับ จนไม่น่าเชื่อว่าเป็น IPS ที่มีปัญหากับสีดำมาตลอด

และยังเป็นจอ wide gamut สีสันสดมาก จนนึกว่าเป็นจอ VA เอาไปเล่นเกมส์ ดูหนัง ดีสุดๆ ครับ

ข้อเสียในข้อดี คือมันดำกว่าจอ IPS ทั่วไป ทำให้การมองรายละเอียดในสีดำของมันต้องเพ่งนิดหนึ่่งครับ

เปิด HDRI ดู Youtube สุดๆ ครับ แต่ผมขายไปซื้อ Dell เพราะผมทำงานเป็นส่วนใหญ่ครับ ดูหนังดูในทีวี
            Last edited by Mazzard; 11 Aug 2021, 15:55:49.

Comment

ผมเคยใช้ 24 นิ้ว นะครับ แต่ spec น่าจะเหมือนกัน แค่เปลี่ยน เป็น 27@2k

MSI contrast สูง และ black level ต่ำมากครับ จนไม่น่าเชื่อว่าเป็น IPS ที่มีปัญหากับสีดำมาตลอด

และยังเป็นจอ wide gamut สีสันสดมาก จนนึกว่าเป็นจอ VA เอาไปเล่นเกมส์ ดูหนัง ดีสุดๆ ครับ

ข้อเสียในข้อดี คือมันดำกว่าจอ IPS ทั่วไป ทำให้การมองรายละเอียดในสีดำของมันต้องเพ่งนิดหนึ่่งครับ

เปิด HDRI ดู Youtube สุดๆ ครับ แต่ผมขายไปซื้อ Dell เพราะผมทำงานเป็นส่วนใหญ่ครับ ดูหนังดูในทีวี
              แจ่มครับ ขอบคุณครับ ปกติผมใช้แค่เล่นเกมส์ดูหนังแฮะ

แล้วปกติจอคอมไม่ใช้ควรถอดปลั๊กปะครับ จอเก่าผมเส้นๆเริ่มมาเยือนซะงั้น ผมไม่ค่อยถอดปลั๊กนะ

Comment

Working...
              X